Công Ty Luật TNHH Hoàng Sa
Công Ty Luật TNHH Hoàng Sa
ĐOàn luật sư tp Hà Nội
Công ty Luật TNHH Hoàng sa
[email protected] 09 11771155
Tư vấn sở hữu trí tuệ và quyền liên quan
Dịch vụ tư vấn thuế, kế toán, bảo hiểm xã hội cho doanh nghiệp
Dịch vụ Luật sư tư vấn soạn thảo hợp đồng
Tư vấn, đại diện giải quyết tranh chấp pháp lý
Luật sư tham gia tố tụng bào chữa, bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp cho khách hàng
Dịch vụ thành lập công ty trong nước
Dịch vụ luật sư riêng cho cá nhân, doanh nghiệp

Khó khăn kinh tế có được miễn cấp dưỡng nuôi con?

Hỏi:

Nếu người bố hoặc người mẹ có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con sau khi ly hôn, nhưng do bị tai nạn mất khả năng lao động hay gặp khó khăn về kinh tế hoặc một lý do nào đó mà bên có nghĩa vụ cấp dưỡng không đủ điều kiện để tiếp tục cấp dưỡng thì giải quyết như thế nào?

 

Luật sư trả lời:

Căn cứ tại Điều 117 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định như sau:

“Điều 117. Phương thức cấp dưỡng

Việc cấp dưỡng có thể được thực hiện định kỳ hàng tháng, hàng quý, nửa năm, hàng năm hoặc một lần.

Các bên có thể thỏa thuận thay đổi phương thức cấp dưỡng, tạm ngừng cấp dưỡng trong trường hợp người có nghĩa vụ cấp dưỡng lâm vào tình trạng khó khăn về kinh tế mà không có khả năng thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết”.

Vậy, trong trường hợp nếu như bố/mẹ lâm vào tình trạng khó khăn về kinh tế mà không có khả năng thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng thì có thể tạm ngừng cấp dưỡng. Trong trường hợp này, nghĩa vụ cấp dưỡng không đương nhiên chấm dứt. Bên có nghĩa vụ cấp dưỡng có thể thỏa thuận với người trực tiếp nuôi con để tạm ngưng hoặc chấm dứt hẳn việc cấp dưỡng. Nếu không đạt được thỏa thuận thì người cấp dưỡng có thể gửi đơn yêu cầu tòa án giải quyết.


Hãy liên hệ với chúng tôi
A:  Tòa nhà F4, P713, số 114 Trung Kính, Cầu Giấy, HN
P:  04 66564319 - 0911771155   /   F: 04 66564319
E:  [email protected]
Hotline:  09 11771155